แตะขอบฟ้าหน้าฝน ที่ดอยอินทนนท์
ผมเชื่อว่าหลายต่อหลายคน พอพูดถึงหน้าฝนแทบจะไม่อยากเดินทางไปไหน ถึงแม้ว่าจะออกไปเที่ยวก็ตาม แต่สำหรับผม หน้าฝนคือช่วงที่น่าเที่ยวมากที่สุด ด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง ตั้งแต่เรื่องอากาศที่เย็นชุ่มชื่น มองไปทางไหนระหว่างเดินทางก็เขียวขจี เย็นสบายตา ไม่ต้องแย่งกิน แย่งเที่ยว แย่งพัก
เมื่อเห็นข้อดีแบบนี้ก็ถึงเวลาที่จะเก็บเสื้อผ้าใส่กระเป๋าแล้วออกเดินทาง ซึ่งทริปนี้คือ อุทยานเเห่งชาติดอยอินทนนท์ จากความสงสัยที่ว่า หน้าฝน บนดอยสูง ฝนจะตกไหม ว่าแล้วก็ไปพร้อมกันเลยครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhK7iiovS8NaWOzVsHH9kahxv6tlADtJRjeTpSUYg-xtKPmwT8xzY34SBl_1FSwgA30LLXf8KFYDL3z7QwbC1eDdClRhyphenhyphenOKf63DdKRz41kR-6bvCVDXLSOqCVsbSyZSagbOxhLbBL_d9CI/s640/doiinthanon-3.JPG) |
นาขั้นบันไดบ้านแม่กลางหลวง |
หลังจากขับรถออกจากตัวเมืองเชียงใหม่ ก็มุ่งหน้าสู่อำเภอจอมทอง จากนั้นก็ขับตรงขึ้นอุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ หลังจากที่ผ่านด่านของอุทยานก็ต้องชำระค่าธรรมเนียมการเข้าอุทยานซึ่งคิดเป็นจำนวนคนและประเภทรถที่นำเข้า เมื่อขับตามทางมาไม่นานนัก ก็ต้องขอแวะเสพบรรยากาศของนาขั้นบันได ที่บ้านแม่กลางหลวง แต่ว่าไม่ได้ลงไปที่หมู่บ้าน เนื่องจากเป้าหมายจริงๆอยู่ที่ยอดดอยอินทนนท์ ซึ่งตอนนั้นเวลาประมาณ บ่ายโมง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhyNYWCKVf_e8nSR4OQjb77akE9c4wOoXEaeNmjQk4ysRj-p1i63ee93XlbXPjhv1sX5kg67TN_AAZ5xRgV0zWbG2TEF4aL0_ddqdLFqeJgwG3O-J38Z_RZYfd1HgPvAzxEF5wGs7GkiZk/s640/doiinthanon.JPG) |
นาขั้นบันไดบ้านแม่กลางหลวง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhwJrV5O7bcEjENeD88GGDniZ2azhnaffRZVkOAPkSttGBBOvGL-AVU1GbNJCAOPe1kPOsKAWFfAJg0RlSF-YookyZmE8A1bOdl42JKDNbG6dJydOtUT6rsO14wuCJklqDw5kiwFd9OkYY/s640/doiinthanon-2.JPG) |
แวะถ่ายรูป |
เมื่อเดินทางออกมาหลังจากแวะถ่ายรูปที่แม่กลางหลวงก็ขับรถตามทางมาเรื่อยๆ ทางระหว่างขึ้นดอยลาดชันเพราะฉะนั้นต้องใช้ความระมัดระวังในการขับขี่ค่อนข้างมาก ที่สำคัญต้องใช้เกียร์ต่ำทั้งขึ้นและลง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhtV4FTtN-ttHvuM3fDe_B8oBQruvdBC0l-_sGt1lTJyu1mtTkVMFAbtw3AyfiOWuPQ9bnf9P3luRQn5Y_EYg0orfi77fjUatw4PnpgqnzsEWeQYquTACD5k0xoQ0mok2Y8UvR9Q7XxDQg/s640/doiinthanon-8.JPG) |
ถึงยอดดอยอินทนนท์ |
ขับรถเปิดกระจกสัมผัสอากาศเย็นได้ไม่นานนัก ก็ถึงยอดดอยเป็นที่เรียบร้อย ลมด้านบนแรงมากบวกกับอากาศที่เย็นทำให้สดชื่นมากเลยทีเดียว ตลอดเวลาที่อยู่บนดอยไม่เจอฝนเลยครับ แต่ที่เจอคือเมฆวิ่งผ่านตัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj7gXczmyhjkIdoccBhhVsQWuu2SgaMBvyS9L1NSXSN5lZyPEYakTKM0hJskXqAH2fY2R748USkpO6JsIqYMLeDr-tf8ALl3sB5NwWJtS7Q7UKAM13Nd4XDy-z5h_kTN3Dqm5RVfKBDG8I/s640/doiinthanon-6.JPG) |
จุดหมุดกรมแผนที่ทหาร หลักฐานยืนยันสูงสุดแดนสยาม |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3DFstufXJaqND7ck81YzuUORmYCF1QC78H5pbJifSAdmXkrGVt8lRXUGcZtfKwO5Jqa2JVh6_im64XSmi9qiNTK94asRkJSQqk2lLkEntTh-_w6EvyUyjhslqt_gUSTPvLo7CBCskUMg/s640/doiinthanon-7.JPG) |
หมุดกรมแผนที่ทหาร |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg6oPuWYKQdRLTnN9C83HtGCjY9ClVFx1kxA0XIgh8iySBVkorClRnA0keVPSdWW8MA7eRWvfQO2ReRcRbw79fEHprOeYjYIbpRUTeOhcv5op60CoYhJFWG-W9M1af_3SQ_J3EoWK5riaQ/s640/doiinthanon-9.JPG) |
ด้วยความที่เป็นหน้าฝนคนเที่ยวน้อย มอสเลยได้มีโอกาสแทรกตัวตามพื้น |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-eOqFpm8bFr0xak3MGMgUjxH37Tel-ER3eyy1GQFWSpcqMYahNf6QXsU9ghykGbHezbOdoxQ_DsPTLJF8dPuDh9rJw_ItMLwav4oLM4626oEIv8_tRDMaYB9HKf7Nu-KD_N5iWbZddJs/s640/doiinthanon-4.JPG) |
ดอกไม้บนดอย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjH_rwYQXnwWWwY89PGuilKKkH74rtzEnWQQvQrOUtaqR0qWDInd6dRaVTIKiNpbRlHIUBCod8isYSuzRH1zKXEg0r4gb4KuNStFPvEjOSNu6_JFzdb7_xQeoIFvjPAYHILTpmYCrvvXI4/s640/doiinthanon-5.JPG) |
ดอกไม้บนดอย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiT6xDYgpT07P0PZws31NI8HxMz2GKowS9JF322O49BCRRmLn1J2C-jykQGvrhyphenhyphen2vv_TpB6Krwt1oVGK_zchlAC0B6VX2vYuvEVSRZ22vkwOcdtyb9jDJn6aJHi5A09fWEk87orOuryeEU/s640/doiinthanon-11.JPG) |
ชอบมุมนี้ เหมือนอุโมงค์ต้นไม้ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhm5MYT99GRXvdQ9ppmyHzaQ5PO59qcIsu5qFsvaUX9RDjKnTqBD7Js9YybVZizl6GAtRhhN0ZdKGSoPUbtLwZY68ooOduFfnH7Eke19eBDjsg7KR48lCfT3YhoZxMrbwkVFbwZltrwe7A/s640/doiinthanon-10.JPG) |
สูงสุดแดนสยาม |
ความสวยงามของการเที่ยวหน้าฝน กับอากาศที่สดชื่น ผู้คนน้อยไม่วุ่นวาย ทำให้ได้ภาพบรรยากาศที่ไม่ค่อยมีคน ได้ภาพบรรยากาศที่สบายตาโดยไม่ต้องรอจังหวะมากมายนัก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhj-j6ysSOSXkyKSTjbYW7SDgDWxNK2cGNYgOALil0ffS5p9_0PFjOS2pvuoMOXSOXFyqVsagrxR6zNKEC-RkHckYNE_R_aHZjF7ZycEmrbynmwL5gQNZ9SUAtbX2dh3IwY9gXe7xSEqy4/s1600/doiinthanon-19.JPG) |
เกือบได้แตะขอบฟ้า ที่แน่ๆคือมาเหนือเมฆ |
ขาลงดอยขอแวะเที่ยวชมวิวอีกสักนิด เพราะต้องขอบอกเลยว่าหลงใหลกับอากาศเย็นบนดอยมาก
ขาลงพอขับรถมาเรื่อยๆ เลยตลาดแม้วข้างทางมานิดหน่อย มองไปเห็นต้นพลับที่มีลูกเต็มต้น เลยแวะซื้อชิมสักหน่อย ราคาสบายๆถุงละ25-30บาทแบบปลอกเปลือกและหั่น ส่วนถ้าจะซื้อถุงใหญ่เป็น 5-10 กิโลก็มีขายเช่นกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgUMGkPphBmdpnOjJ9B3lAzcs1LWA0M6y1o9Ubvh1cuK2RPcsdeJvzfHYA5k3_u2Wyb5b1o_U-GuqOE-HSJRuxLvCF_wJp4JJjU-FwUwgmVfOhNNDJaORFQKUf_bqrf8JrRwIRT9PCjn-g/s1600/doiinthanon-22.JPG) |
สาลี่ดอย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMn5ybl9yCyBQIRMTNgc-ne8lPL-Q12MLH5oHSQmiG6rgoRTuw3cmVWf5pt_s7s61OAz-swQs-9HdjSU6bNgAAw6cmVSMaqNHjpjcyR_iqEEgLkL-XZ9jAHSiMGQq83rJjMRJ5aBK6WdI/s1600/doiinthanon-23.JPG) |
ต้นพลับ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyhSby9tg6_Y3I1BQ0EnypnmYF5TsXZIi-_UPmn1TdxlXa6Pr2rDwZ6lkYtLW2jxwpmTHVO9tF4TOeGH1oPeTbgw3-Jq8Fr0r6uTpT0gnYfiOU5XKCAAPf0hRIOz9pUflTW5ztMXb7Fto/s1600/doiinthanon-24.JPG) |
ลูกพลับสดจากต้น |
สรุปการเดินทางเที่ยวดอยอินทนนท์หน้าฝน ผมว่าอากาศดีและคนน้อย ได้เห็นมุมที่แตกต่างจากที่เราเคยเห็นในหน้าหนาว ถ้ามีโอกาสผมอยากให้ลองไปเที่ยวดอยอินทนนท์หน้าฝนสักครั้ง แล้วจะชอบแน่นอน
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น