ราไวย์ แดนอาหารทะเล ภูเก็ต ราคาไม่แรง
Mr.Meesookde รายงานตัวครับ รอบนี้จะพาไปหาอาหารทะเลกินที่ภูเก็ต เมืองที่คนบอกว่าค่าครองชีพแพง แต่ผมจะไปหาอาหารทะเลกินแบบราคาไม่แรงแถวหาดราไวด์
หาดราไวย์ เป็นหนึ่งที่ในภูเก็ตที่มีอาหารทะเลสดขายอยู่ริมทะเล มีร้านให้เลือกนับสิบร้าน ส่วนมากขายแค่วัตถุดิบ ไม่ว่าจะเป็น กุ้งมังกร กั้ง กุ้งลายเสือ หอยชนิดต่างๆ ปู ปลา เรียกได้ว่ามีครบ แต่หลังจากที่ซื้อแล้วก็จะให้ร้านอาหารปรุงให้ซึ่งมีค่าบริการแล้วแต่เมนู ส่วนมากอยู่ที่ 50 บาทขึ้นไป เฉลี่ยเมนูอยู่ประมาณ 80 บาท ส่วนอาหารทะเลผมซื้อที่ร้านเจ๊อุ๊ แต่ทีแรก่อนซื้อก็เดินดูหลายๆร้าน แต่ละร้านจะมีป้ายราคาติดอยู่ทีแรกมองป้ายราคาแล้วคิดในใจว่าแพงมาก แต่เดินไปเดินมา ถามราคา ร้านเจ๊อุ๊ บอกว่า ราคาคนไทยอีกราคานะ ซึ่งถูกกว่ากันเกือบครึ่งแล้วแต่ต่อรองราคา ผมเองได้ กุ้งมังกรเจ็ดสีตัวละ 1.1กิโลกรัมมา 1 ตัว กุ้งลายเสือ หอยนางรม กั๊ง หอยตลับและปู หมดไป 2,750บาท ที่แพงสุดก็กุ้งมังกรเจ็ดสี 1,900 บาท จากนั้นก็เดินไปร้านฝั่งตรงข้ามคือ ร้านคุณภา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8YiNREOLKn3dyqJMg30vB0U5nTzcK_K0-4X1rsRtCsyPLhhXnlVuk1Ri6yoB9-HrE543Oh3yJg7C1WdsPKhhd9aWf3D6DXK-T1IfEk9k4XdlLfg3axbCs8u-5APNGUZwjFhnrpxtHunc/s640/rawai-seafood12.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgE3nW9Hwf97Lmv8UH6mdbazvEGeE9TisZwbn7yFTk-AgOcaBxua3wWhE92VL8P1upyv6VwB286gBOyQTn_jOlJiDkXYs6PSzGPUPrsG0GrpljdVP1WvtxRRSU73jTSP0IyJugxzgG67kQ/s640/rawai-seafood11.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEglkBBT3izyiPCHTbwT193bXdDlEjThCIlplAUS0muR4FngMNvhDhOKAVY6BuJvDEXpiCb3XI8OjVZOZY8VgnZ18x2RW9eJrivllW1_L7fLYFxDiV2nnfQQmi92_yGvOyKPWv5R50Ffcss/s640/rawai-seafood10.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhTA_NcwqOf8dLrV1LfdXRTY14RE1rzpfwyP_HLrPFdrkiyCqYdna2gHgPzr6qCWNLOqJd4B6BxJ4FDmd1_19r4e3esWPjDr2IbShAWO9hno5DWFdrXDM-GZjP0x3tuLNLP_nje19d3G0E/s640/rawai-seafood7.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjrpoJAPDQW-ayT-lJMERwft_1YngMFaEDi-4TXeyctdrs2cEshPootGZLW_Na_wQjaD6pRaoAZOA2AxNDHXzA5bV0AArglcrzH6o2d73ZMksTjC3k0qGn-sgcHXURTK8iy6eBo8lvOc44/s640/rawai-seafood8.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjbM6QtDesGMEdK6g_Yf6QKEv3aEYeIL5KOwLyiigL25gtzOTfMBvCtfL7F85WibgWQgTzcY5hm4vqSFUInVm5NbMCFkJAbdFUwouJyNeofgxNxHXHQoo6M7l5PZ7FjSdNk05g-g_o6Hqw/s640/rawai-seafood9.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZqu6MISn5KBIcy9mvYPvS85SuttZmXgOFTCZcL3yG4VRqyfUp8g39VunGqWzhvnH67nl4uOiH734_w5HMm8b5y_Lo_Lk5MGFq5aZogsiPpruiafqiS9PtM5GoUj7TsKfdtfMEQD0isDk/s640/rawai-seafood13.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8hBRVTTh_QNIHlPq7TUtahS-3xGVbH12gduhjNneV2gIKQCJku-AiyTJAeUZ2c25T5MS87GtQtiHLKA-3s-EGx_AQMmaBoclNCTiq0Saz722b-ZaNEhcBlBiK5_w05Ma0y4oKv23fh4k/s640/rawai-seafood14.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEitwD161sx265ChqnCl0lFsVyjMIYrUfNu5nxeSrOe51fDAmyTzCwalCyQtn4sjY-mEFEwr1VmCKOIxHO6XKLvnmKIKkjUEAkES5uXbhkClashXg6Yuc7TCcQJo401KsvenhUeR3Zb5RV4/s640/rawai-seafood15.jpg)
ร้านคุณภา ราไวย์ เป็นร้านหนึ่งที่มีรสชาติอาหารอร่อยถูกปากคนไทย หลังจากที่ซื้อของมาให้ทางร้านทำ ผมได้เมนู กุ้งมังกรเจ็ดสีซาซิมิ กุ้งมังกรเจ็ดสีย่างเนยกระเทียม กุ้งลายเสือย่างเนย กั้งทอดกระเทียม หอยตลับผัดน้ำพริกเผา หอยนางรมสด ปูนิ่ง อิ่มเกินพิกัดเพราะเยอะมาก แต่อาหารโดยรวมรสชาติใช้ได้เลยครับ
ติดตามการเดินทางได้ที่ www.facebook.com/alonetravel , www.facebook.com/meesookde
ขอขอบคุณเครื่องนำทาง GARMIN
ทุ่งคากาแฟ ร้านชิล บรรยากาศดี วิวมุมสูง จ.ภูเก็ต
Mr.Meesookde รายงานตัวครับผม รอบนี้ขอนำเสนอร้านอาหาร ร้านกาแฟ ที่อยู่บนภูเขา สามารถชมวิวเมืองภูเก็ตและวิวทะเล
ทุ่งคากาแฟ เป็นร้านอาหารที่อยู่บนเขา สามารถมองเห็นวิวเมืองและทะเลได้จากที่ร้าน ที่ร้านมีทั้งเครื่องดื่ม อาหาร สามารถนั่งกินไปชมวิวไปได้อย่างสบาย แนะนำว่าให้ไปช่วงเย็นจะมีแสงสีจากย่านเมืองเก่าสวยงาม
ส่วนผมสั่งเครื่องดื่มและขนมมากินนิดหน่อย ขออิ่มกับบรรยากาศของร้าน บรรยากาศของวิวแทนครับ
ติดตามการเดินทางได้ที่ www.facebook.com/alonetravel , www.facebook.com/meesookde
ทุ่งคากาแฟ (N 7.89220 E 98.38090)
ขอขอบคุณเครื่องนำทาง GARMIN
Eastin Yama Hotel
PHUKET THAILAND
สวัสดีครับ Mr.Meesookde รายงานตัวครับผม วันนี้จะพาไปพักที่ Eastin Yama Hotel จังหวัดภูเก็ต ซึ่งจองผ่าน agoda บรรยากาศของที่นี่จะเป็นอย่างไร ตามมาดูกันเลยครับ
Eastin Yama Hotel เป็นโรงแรมที่ตั้งอยู่ใกล้เคียงหาดกะตะไม่ถึง 2 กิโลเมตร ทำเลที่ตั้งอยู่บนเนินทำให้ห้องพักทุกห้องด้านตะวันตกสามารถเห็นวิวเปิดที่สวยงามและมองเห็นวิวทะเลได้ชัดเจนตั้งแต่ชั้นสามขึ้นไป
วันที่ผมได้เดินทางไปพัก ทันทีที่รถจอด พนักงานโรงแรมเดินเข้ามาทักทายพร้อมนำกระเป๋าของเราไปรอที่ล็อบบี้ นั่งรอไม่นานก็มีเครื่องดื่มเวลคัมดริ้งค์มาต้อนรับพร้อมกับการเช็คอิน ตัวล็อบบี้อยู่บริเวณชั้นสอง ส่วนสระว่ายน้ำจะอยู่ชั้นล่างซึ่งเราสามารถมองเห็นได้จากล็อบบี้
เช็คอินเสร็จสรรพพนักงานพากระเป๋าและนำทางผมไปที่ห้องพัก พร้อมแนะนำส่วนต่างๆของห้อง ห้องพักซีวิวที่ผมพักมีสิ่งอำนวยความสะดวกครบ ทั้ง เครื่องปรับอากาศ โทรทัศน์จอ LCD และช่องสัญญาณดาวเทียม สัญญาณอินเตอร์เน็ทไร้สาย อุปกรณ์ชงชา กาแฟ เครื่องทำน้ำอุ่น เรนชาวเวอร์ ตู้เย็น มินิบาร์ ตู้เซฟนิรภัย เสื้อคลุมอาบน้ำ รองเท้าใส่ในห้องพัก ร่ม ไฟฉาย ไดร์เป่าผม อ่างอาบน้ำ
บริเวณระเบียงห้องพักเป็นระเบียงน้ำที่ให้อารมณ์เหมือนอยู่ในสระว่ายน้ำ วิวจากระเบียงสามารถมองเห็นสระว่ายน้ำได้อย่างชัดเจนและมองไกลไปถึงวิวทะเล ในช่วงเย็นสามารถมองเห็นพระอาทิตย์ตกได้ด้วย
สระว่ายน้ำในช่วงกลางคืนมีไฟเปลี่ยนสีไปมาให้ความเพลิดเพลินและยังมีบาร์บริเวณสระอีกด้วย
มื้อเช้า ที่ Eastin Yama Hotel เป็นบุฟเฟ่ต์ มีทั้งอาหารไทย ฝรั่ง ขนมปัง สลัด น้ำผลไม้ต่างๆ เปิดตั้งแต่ 6 โมงเช้า ถึง 11 โมง เรียกได้ว่ามีให้กินกันยาวๆแบบไม่ต้องรีบลุกจากที่นอน
โดยรวมแล้วถือว่าดีครับในราคาที่ไม่แพง พนักงานมีความยิ้มแย้มแจ่มใสดี ส่วนข้อเสียที่จะขอติก็คงเป็นเรื่องผ้าเช็ดตัวที่เริ่มดูเก่า ปลายผ้าเริ่มรุ่ย
คะแนนเต็ม 10 ผมให้ที่ 8.5 ครับ
ติดตามการเดินทางได้ที่ www.facebook.com/alonetravel , www.facebook.com/meesookde
Eastin Yama Hotel (N 7.82011 E 98.30931)
ขอขอบคุณเครื่องนำทาง GARMIN