ฝึกขับเจ็ทสกีเพื่อการเดินทางท่องเที่ยว
หลายต่อหลายครั้งที่ผมได้มีโอกาสขับเจ็ทสกี ไม่ว่าจะเป็นในบึง ในเขื่อนหรือในทะเล แต่ผมต้องยอมรับครับว่าการขับแบบนั้นคือเร่งเครื่องยนต์อย่างเดียวโดยไม่รู้เทคนิค เรียกง่ายๆว่าขอให้เจ็ทสกีพาไปข้างหน้าได้ก็พอแล้ว
เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาได้รับเชิญจาก flowjetclub ให้เข้าร่วม "flowjetclub Jetski and FJ board Training" ที่บึงคอสโม่ อ.สามโคก จ.ปทุมธานี ซึ่งการอบรมแบ่งเป็น 2 ส่วนใหญ่ๆ คือ 1.การรับคำแนะนำเรื่องอุปกรณ์ 2.การปฏิบัติขับจริง
ข้อดีของที่นี่คือ การอบรมแบบทฤษฎี ใช้เวลาไม่นาน ที่เหลือใช้เวลากับการปฏิบัติ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4S8BHoAYMcbsAGv6Ar6OZE9HmOEmr7_qqI4u5-DoCb6sTwkA7ZPtVHWhlHhC7IzbFXlaRmoWEktcsxWJQorDfjGSYijEFWZunoOr4X232H25_oVYJg_3EJ9kT8Vu0muLSW8jVwP-pcQ4/s1600/fjclub-4.JPG) |
ก่อนเริ่มต้นการอบรม |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEimUCDyJeYyftY6tg1kXA-Gyg_01UWndn0jdb5KeE4nZaRko25poxkEmoxgyAj36NEgdnGmMlIoaWZzvk2QuN3Fx-QceKr9DMl8g9OnOd7rGsiuowroJ_UYJqUFWJeztOSxYeeimv4MZQs/s1600/fjclub-5.JPG) |
แนะนำชุดแต่งกาย |
สิ่งสำคัญที่หลายคนอาจมองข้ามคือ ชุดแต่งตัวเพื่อการขับขี่ ซึ่งมีความจำเป็นมาก ไม่ว่าจะเป็นการขับแข่งขันหรือการขับแบบท่องเที่ยวระยะสั้น ระยะไกล ซึ่งชุดจะประกอบด้วยเสื้อชูชีพ ถุงมือ รองเท้า หมวกกันน็อคและแว่น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhMV6oGVvRCZdCph09MkZo5UGJw4zBC0chWhDYQFxDB55Q7w9D2KQevhO6sA6_NDhKvw5lDXNFR7zlmkScGdohZRnEBz1LMKXP_WjqpHFZzlnIN3Xukl6NyRbEehlbhaqkj55UnbBW1At8/s1600/fjclub-6.JPG) |
แนะนำส่วนประกอบของเจ็ทสกี |
นอกจากการแต่งกาย ก่อนที่เราจะลงมือขับ เราต้องรู้ก่อนว่าส่วนไหนของเจ็ทสกีเรียกว่าอะไร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQgqLyDNze49QTEkVmCVoXNsFB6O1aYCTXhflBRC0kF9EtK9GRhra-eVowhCp90MRkiALHt2W-VTyNwaqjjOXW6ZQphDmrZcRaBrODMPVIOV7txzClIBBq2WZbS-cmxbhePn_r4HfVlw0/s1600/fjclub-11.JPG) |
เริ่มต้นจากเป็นผู้ซ้อนท้าย |
เริ่มต้นการปฏิบัติด้วยการเป็นผู้ซ้อนท้ายและผู้ฟังที่ดี เริ่มตั้งแต่การสตาร์ทเครื่อง การปรับโหมดเครื่องยนต์ การเข้าทุ่นการเลี้ยว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEil9xqlaB2Aa74h4hFflZPOrTWACQ-YyMIPWnA4-drnmPi-yQvjImtv4kYOZFdhIDvLLSdEuwsKOgbowlK9mkPURLR15UFt-eDEw_k5jeFekNmUqB50O2xsrB9hoKwMWFdZOzyZEU1VcgM/s1600/fjclub-12.JPG) |
จากผู้ซ้อนเริ่มขับเอง |
หลังจากผู้ซ้อนท้ายเป็นผู้ขับ ซึ่งใน 3 รอบแรก ครูจะนั่งประกบท้ายเพื่อให้คำแนะนำ ต่อจากนั้นคือการฉายเดี่ยว เพื่อให้เราได้ชินการการขับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiNmfUSEZp_c40V3zZeoxMHB1k9egfKLOuT9HhVCyifauS_jlXpqS1cDUpzTHBfaXFDMKrHxYqHRK59BzL2_7coLW10q-CKxxZQex_eWVx5O5gxQhKn8C-aYoEithpckZiQXzjL1XgwcvA/s1600/fjclub-13.JPG) |
มีครูสอนอยากใกล้ชิด 1 ต่อ 1 |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi026gc3q3e0gc7HFsvTDuw7zYCb5hYB3UrIQM-yH58w2Q5DRwCIMaIVqJrqUa_cZXQYnT58Vh6xlmmoH6ramUa4LwlleumLW5HJoMbIVgszCIJz6-CgowNUpAxqmBiKE4Tt8r6eBT2FZY/s1600/fjclub-14.JPG) |
ครูแนะนำอย่างใกล้ชิดก่อนที่จะให้ขับคนเดียว |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj3QbWYMfOwU8BpQ69cip6bDduVLXhoIjRZthyDddt2uhdW5STOeI1LW-nZhwQLh8QBjhT81WgUo7VTS1zQ5Ryk4FzsY7_4A1kHHi-u77jGHTkU7Uyq6k2HfQ7WLyKtT4Wj-_fYSvKybYg/s1600/fjclub-7.JPG) |
Sea Doo RXT 260 RS ตัวใหม่ล่าสุด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhvkT89vNsdlgzN20z9tpZpIICIlKK5WdKi7GL3VxOe-5uwsLZJK6N_nBc24n8fq3TB_eHEoyo10-Iwzyb2DbUAO6H3W-kKdlmM_c6_Ii95OVNv9_EqNZojsQPSxQIUjTIyDIdeDhJ1gTE/s1600/fjclub-8.JPG) |
Sea Doo RXT 260 RS ตัวใหม่ล่าสุด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwb_y2WqClE1nRi9ms_OpnKIE2Pjv4q-YMHmXI_t19H2des-9zK2oXr6dk1hGBHJcscsjoE5YB7xF2nPOVu3NpkW-juzCaWNYlDG3ovNBLI-vml579EkVkWUxPz-uden7ouogVlPM3Wgw/s1600/fjclub-9.JPG) |
Sea Doo RXT 260 RS ตัวใหม่ล่าสุด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2ZTUXLNrtpsTHUlr6VUrfND22MQXjKrXeJbgDAM0S33Pk4NsGVzw6dsxIUO1wqZRCcbeWO-kG-kZBnucM_ALxu0cobXyfGLLLGj9hYHp7VbbRXKkiWKndl-BV2zqUxYL2P5F-Wx7YSiM/s1600/fjclub-10.JPG) |
Sea Doo RXT 260 RS ตัวใหม่ล่าสุด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi0K7WPz6AWj2hlJ_5LQ0zuEIvK7ppnfdJcXTzQxQ7ET2ZkTHDry_H4zz9LAcd7b5Re2LIMA8THMbmDc3MXrghqkzy7ChKQ-MyGYWR7TbzHkYnM-piOk85-UFcwxRlXc5YUBei4FSn7MHQ/s1600/fjclub-2.JPG) |
Sea Doo RXT 260 RS ตัวใหม่ล่าสุด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhMfyyaPMqmZDfQnz88msJZA_ZYqOXIgvf7cRe63HPyWJUnmxF2nyPcrHQoTkBPMvMSKO_eSncK_73UsBWqI3ZhtHt29vpSW5ydH71_VS8hGaYb4IUV9FzOSjjnH786uVnyXt7uWGalIUU/s1600/fjclub-3.JPG) |
Sea Doo RXT 260 RS ตัวใหม่ล่าสุด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj1-eoN-vhx7pUx7J87dqbWj-9jiPsYs4Hs_U001GABQ0yZ277EyXoXzsyaGHKutZnlfqCvifaAIlLEbEy2XJb8E1Nahq3Ekqnq5e3Goop6XipfPf3Gb26enqDb-3-qQ__e_jsMtJ5dgbI/s1600/fjclub-18.JPG) |
Sea Doo RXT 260 RS ตัวใหม่ล่าสุด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiQ15sef8nK56j8clsP0Yqcb3oCbLn2CRWYCRFiRnVgzSHOmsSrRFN0BKqxQDgZ4_EVpDB88K1gx8bzFoYyZMhh89Z34pUxh4hDvYKdXuoJ08C1NL1WvFq443INk1aRjtI77rfNUTBfuro/s1600/fjclub-19.JPG) |
Sea Doo RXT 260 RS ตัวใหม่ล่าสุด |
การอบรมจาก flowjetclub ในการขับเจ็ทสกี ต้องบอกเลยว่าเป็นที่แรกๆในการเปิดอบรมอย่างเป็นทางการ เพราะส่วนมาก จะไม่มีการเปิดอบรม แต่จะสอนสำหรับคนที่สนใจกีฬาประเภทนี้เท่านั้น
การอบรมครั้งนี้ราคาในการอบรมไม่สูง มีครูสอนแบบตัวต่อตัว ได้ทั้งเทคนิคและลองขับอย่างเต็มที่เพื่อต่อยอดในการขับเจ็ทสกีเที่ยวระยะไกลได้สบายๆ ครั้งต่อไปจะมาบอกเรื่องการหัดเล่น "FJ board" บอกได้เลยว่าลองแล้วจะติดใจ
ส่วนผู้ที่สนใจเรื่อง Jetski ลองเข้ามาดูที่ http://www.flowjetclub.com
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น