มันส์รับร้อน ที่วานา นาวา หัวหิน
ทริปนี้เป็นทริปสั้นๆที่ต้องการความมันส์ ความสนุก เพื่อรับหน้าร้อนกับอากาศที่แสนจะอบอ้าวด้วยการหนีไปเล่นสวนน้ำ วานา นาวา หัวหิน
เห็นหลายๆสื่อโปรโมทกันมากเลยต้องไปลองสักหน่อย ส่วนมากที่เราเห็นคือ ภาพสวนน้ำตอนกลางวัน ทริปนี้ผมไปตอนเย็นเล่นจนสวนน้ำปิดประมาณ 3 ทุ่มกับกล้อง Action Camera ทำให้ได้บรรยากาศที่แตกต่าง
ทริปนี้วางแผนค่อนข้างดีคือ ตั้งแต่การซื้อตั๋วเข้าสวนน้ำ ที่ราคาปกติ 1000 บาท แต่เราซื้อในราคา 800 บาทที่งานไทยเที่ยวไทย ถูกกว่าซื้อหน้าสวนน้ำตั้ง 200 บาท
ผมเดินทางจาก กทม ใช้เส้นทางพระราม 2 ผ่านสมุทรสาคร สมุทรสงคราม ปากท่อ เข้าเพชรบุรี ถึงหัวหิน ซึ่งใช้เวลาประมาณเกือบ 3 ชั่วโมงเพราะขับรถแบบสบายๆไม่เร่งรีบ
สวนน้ำวานา นาวา ถ้าวิ่งผ่านเมืองหัวหิน อยู่เลยหัวหินไปนิดเดียว ใกล้สะพานข้ามทางรถไฟ พอขึ้นสะพานก็จะเห็นสวนน้ำอยู่ซ้ายมือ หรือจะมาทางถนนบายพาสก็ให้เข้ามาทางตลาดน้ำหัวหินสามพันนาม จนสุดทางก็จะเจอเหมือนกัน
วันที่ผมไปถึงคือวันเสาร์ แน่นอนแหละครับคนเยอะมาก ขนาดผมไปถึงช่วง 4 โมงเย็นกว่าๆคนก็ยังเยอะ ที่จอดรถกว้างขวางมีทั้งส่วนปูนและส่วนที่เป็นพื้นธรรมดา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWyYiQNqaqZ4Qpr0YekKV9WuRfVg93YV_DdxlZgD9e6e8exYXDh9gdTKgNo1p0HkEm_FaG96qO5eCE5dDnTraBMsx9SDYNqe3uItanaT9mQ5zBv7szrLvZXPMxozkcrMzQ0s5CWT1JoK4/s1600/vana+nava+hua+hin+30.jpg) |
ลานจอดรถ |
เมื่อถึงสิ่งแรกที่ต้องทำคือ การเข้าแถวซื้อบัตร แต่ผมซื้อมาแล้วก็เพียงแลกข้อมืออิเล็กทรอนิกส์ ที่เหมือนกับนาฬิกา และต้องวางมัดจำ 100 บาท เพื่อใช้ในการเข้าออกและเจ้าข้อมือนี้สามารถเติมเงินไว้ซื้อเครื่องดื่มอาหารในสวนน้ำได้ด้วยเพราะในนั้นไม่ใช้เงินสด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6JSzMongJrh6qRr9tq9URR6RklCiU8tmzw_7gboeBHZX-2EBx8evGYrEpvXXlPejvHKJl_KAE282jet5OZDpYlU15DfzFttWjWYiY0MMA6o7GrQ2hrLYlTgQygDh8d0vnRl9N42qoiY0/s1600/vana+nava+hua+hin+29.jpg) |
เครื่องเล่นมองจากที่จอดรถ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjDooxk6ZYWqu3aQzRCBceouk6_Fp7bEnmHT_9rwizoTmRWFD3BJMCC7anwOYWPn0IHHzOimkDVzlC-1AsT2CF6YUaTPYqi4ptX4_AyMZKsEcTRvZJIb02YKwOqqujXrdSeS7bkiMDosi8/s1600/vana+nava+hua+hin+28.jpg) |
คนเข้าน้อยแล้วเพราะไปอยู่ข้างในกันหมด |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhVruv0lxPpYoCDvS1XWlqXrDCiu_GaJQnZC0aFGE74RYbTBMdJ_iQjOzityeCH4dAU4FIMQYX747n4Cc29lv8zpzwGnweJjb5nE7epNIp9DvV4KYu0Jr8av9f7Q2kA5SKIM-Ud0pUHNnU/s1600/vana+nava+hua+hin+26.jpg) |
ข้อมืออันนี้มีค่า เติมเงินได้ ใช้ซื้อของได้ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjDKeTkPfHUyOt6UKbd5K-VW2bmqGzaB3yZeupwXNAomWSQoPWcUMwd0Bl6ywnNnTnH8ZPF1OCVpRGasE9APAfxP01QK5QGBu3bPcbt8j1yDXlvXzXpKpu1jA4t-8hovzOfl7QpjVHB8Zk/s1600/vana+nava+hua+hin+27.jpg) |
โปรโมชั่นบัตรร่วมเยอะมาก |
เมื่อผ่านเข้าประตูก็ต้องเปลี่ยนชุด ซึ่งชุดก็สามารถใส่ได้ทั่วไปแต่สำหรับเครื่องเล่นบางประเภทมีข้อห้าม
สำหรับการเปลี่ยนเสื้อผ้ามีห้องน้ำไว้บริการพอสมควร ถ้าคนเยอะอาจต้องรอคิว และต้องเช่าตู้เก็บของอีกตู้ละ 150 บาท ซึ่งระบบการเปิดปิดคือเจ้าข้อมือที่เราได้มาตอนแลกบัตร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMRpWpvgpgeAAMJqYOMRSyttjOBhOw9Z5LeMPd07EG8JAWfT1fppOxk0yswTKiCVAYKqXk0bVP8XfDSaxCrWZ6jBEgG6_Xr-lMA_8G_lkL5A8F4D4-UZULbSj5FdbiqsoOZvdmJSg2618/s1600/vana+nava+hua+hin+24.jpg) |
ทางเข้าจุดนี้ใช้ข้อมือทาบเพื่อผ่านประตู |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJC-Y-u1UFrwFCEmtjo-wbVij8s79_j4XAtMpo1vwGZTohmM8MGZXcRALtGk6HF9373ONtnqdlYmJXHclbAX4V8HALLU-tAJ4tuTPAVBOlXfHZ4wKKjV0-03_fvbpqgfLwdhlrgwgDt00/s1600/vana+nava+hua+hin+31.jpg) |
ห้องอาบน้ำ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhnCNOnWvVu9hYcBHmQMxuSVMALrrwt631YYc8e0Ab6R0WZ497SDq04WTgp7oKYrNnGm4gPSXgVNnBxtOCDB6282LjJ3O7EqAH3aUPNq1YYy9miCxGePNXQiLAGl9gk9nfLEvu15t0IQ0s/s1600/vana+nava+hua+hin+25.jpg) |
ในห้องอาบน้ำชาย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjOE3DHyBTl7_AeoNfnfOXFa29qVjlwHGJbr3Obl1T2Q7wk8_fpx5q6pVqh57w6iTGK1Kgx93-AsZvokUua-lpZ_L1PFR8kzAbSGNCC9G4kGDqmfDJmA9Zdw-NK8Yb_O-6bnYB0km_7nvA/s1600/vana+nava+hua+hin+32.jpg) |
จุดนี้ต้องจ่ายเงินแยกนะครับ |
เครื่องเล่นแรกคือ ....ABYSS สามารถเล่นสูงสุดได้ไม่เกิน 6คน ... ความสูงประมาณ ...28 เมตร ส่วนความเร็วตอนลงสูงสุดอยู่ที่ 45 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgm6RGIqCnjX76LejMtY1iQpsOPgLiD9mTuXb09PU_8XyYK-XzCRKZ3LjiKmrrvv7Lt-VJYUPpDlmEdDcDyi8Axhw6g4DHBDM3X6kjMBDVgbWK1HUh0tWkp63eCzSOs62tlR6ZfmtbR6N0/s1600/vana+nava+hua+hin+22.jpg) |
เครื่องเล่นที่ทุกคนต้องเล่น |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKXEKRzrOREPibgndp6nNkk9uspTRFiHR07Nx-RbdMf0fIE0SlaRhfwKTje8qkRFiycx3FfsUHP4tLSEc8sraVKb98UIP7p9_fTCAOdhXdXm890Hs1KC7Ovdv-cL34rIggtZFUIl1AJvg/s1600/vana+nava+hua+hin+21.jpg) |
ทะเลเทียม มีคลื่นด้วย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi-rQbslO-uKmrkuZI4C58uT394lQCESKfN2AgmLnnayau7VjX-6d-pc-FeKTQgJpVb4dJWodi0iceTbEy1qUDEBJtqcHR4K7_t8zSigXOi6Hz-BegYbEq-sOy8vnpNLGlu1eXwqbUNXh0/s1600/vana+nava+hua+hin+15.jpg) |
ผู้กล้าชุดที่เท่าไรไม่รู้ แต่ชุดต่อไปคือเรา |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgWj_Ka0KgPa2J-5dJRpsZNOmeqrsNJY5tu7ZhDCv_9iEHii22l2xSKBt4b6rQ-pFEv4A6yIEUymr9C9tX7SMzGTXKg-fUfVKTAyEgdkwAGp-CmiN07EmcjRCD5U8bQW2LrQ4wHRdsqEYY/s1600/vana+nava+hua+hin+16.jpg) |
คนเยอะมาก |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8dfHGlGyPkzYO61PvlCbw0cgQaqJz6lvIfvADVbwOeQY4fmEtbN-zFS7e1OMthSlmX0VMy1Um8PPdSKIQbOk0IrtJ3zQZ1PmK_3P4UH0kLHL5OExZMCedUCbWhwkYUVGqTG8PkW1MgqA/s1600/vana+nava+hua+hin+17.jpg) |
ทะเลเทียมมุมสูงจากความสูงที่ถ่ายภาพคือ 28 เมตร |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh6AGbn0xKlR4N61xpJ6EUT2S8JeKiU7i3F3w9RJtLfR22jADWfiRTSS7qF8s4iYpf5cNmecZ3nYc92CYtTbdzP1TGb6wJv1FeRjVumLEOHRj6Wr4gSMEjVq1v1xG1anx3JxbbYAx0xDjc/s1600/vana+nava+hua+hin+19.jpg) |
ต่อคิว ยาวๆ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgOcdnzaW49DTsmXnOwXriwkK6A4J6HhukFI_1pvzHGc1IasIJOauanBL1chdsiNMlG1LsAEnHawqY13AykzMJTNCa8UJhMVEpOSw_XeL5i0jrXg9pxiueWmHJ7GOkaTe9JIeYQ58YR6XU/s1600/vana+nava+hua+hin+20.jpg) |
อยากเล่นต้องรอ |
ต่อคิวอยู่ครึ่งชั่วโมงถึงได้เล่น และไม่อนุญาตให้ถ่ายภาพตอนเล่น อย่างที่บอกว่าเครื่องเล่นตัวนี้เล่นได้สูงสุด 6 คน ก่อนเล่นต้องชั่งน้ำหนักรวมคนที่เล่นทั้งหมดก่อนเพื่อความปลอดภัย จากนั้นก็ลงประจำตำแหน่งที่นั่งเลือกเอาตามความชอบ อยากหันหน้าหันหลังได้หมด ความรู้สึกตอนออกตัวก็ยังไม่ค่อยเสียวเท่าไร จะมีช่วงสั้นๆที่เข้าอุโมงค์มืดและไหลดิ่งประมาณ 45 องศา ตรงนี้ล่ะเสียวจริงแต่แนะนำให้ลองเล่นและจะติดใจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-GRFbccR6rBxJmjvoG2bu7cr1gIeIKJrh-YtfDGxJsfYZOmX9Iabu814BMkLYfG6lbb7zFtn9noz7pPykNUdej8ipdQpLgbAcWWzMHoGl9jcHGyzDgFOQ5zmRGjsPvZ69lR_0zBxhFfs/s1600/vana+nava+hua+hin+18.jpg) |
เห็นไกลๆเสียวนะบอกเลย |
เครื่องเล่นที่สองที่เล่นคือ BOOMER RANGO สามารถเล่นสูงสุดได้ไม่เกิน 6 คน ความสูงประมาณ 28 เมตร ส่วนความเร็วตอนลงสูงสุดอยู่ที่ 45 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เป็นสไลด์เดอร์ที่ยาวที่สุดในประเทศไทย เพราะยาวถึง 179 เมตร ขึ้นทางเดิมต่อคิวสั้นกว่าเครื่องเล่น ABYSS นิดหน่อย แต่ความเสียวไม่แพ้กัน
เครื่องเล่นอีก 3 ตัวต่อมา ความเสียวลดลงนิดหน่อยเพราะเล่นตัวที่จัดหนักไปแล้วคือ เครื่องเล่น Innertube/SuperBowl Master/Blaster การเล่นเราต้องเข้าแถวรับเบาะด้านล่างแล้วแบก หิ้ว ขึ้นด้านบน สนุกดีครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrmxq8_K3aguNqpfof-9BCtlj2hno9Rll0AvooS6wAtEY-M_loOTnpJRL0IFyPDMbVMXXhVyvIaC7xOBxuFy3ps-yJUqMFcauapZMW7NJBlF9GOPLS-Xd1Q-A3jPvcgDi-b57IgSZfjGA/s1600/vana+nava+hua+hin+14.jpg) |
ชิลๆ เบาๆ |
เครื่องเล่นตัวพีคสุด ที่ต้องเล่นให้ได้ถึงแม้ว่าจะต่อคิวนานก็ตาม คือ AQUA LOOP ความเร็ว 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เล่นได้ทั้งชายหญิง ผู้ชายต้องถอดเสื้อ ส่วนผู้หญิงต้องบิกินี่แบบสายผูกหรือเวทสูท เพื่อความปลอดภัย ห้ามสวมใส่ชุดที่มีพลาสติกหรือสิ่งอื่นใดที่ก่อให้เกิดการแตกและเป็นอันตรายได้ การเล่นง่ายมาก คือ เข้าไปยืนในแค๊ปซูล ทำใจให้สบายเตรียมพร้อมรับแรงดึงดูดของโลก เมื่อพร้อมพนักงานจะกดปล่อยตัวพื้นที่เรายืนจะหายไป ตัวเราก็จะพุ่งลงไปด้านล่างโค้งตามแนวท่อ บอกเลยว่ามันส์สุดๆ ใจถึงๆเข้าไว้สำหรับเครื่องเล่นนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgtRCMVC6Ro3BgFpfo0nOcPXQW9xXhaFl_HZx-qzOk40nwpdTcoiKqtyuN7yKhh0w4CVyw-_AZQds9sP3MgbnWs_aysGR77D7Xdja2cmNsYn5j5DabKWClzJ-jjTVC60s0mqU4jWUuuVGI/s1600/vana+nava+hua+hin+7.jpg) |
บาร์น้ำ |
บาร์น้ำ ถือว่าเป็นอีกหนึ่งโซนที่สุดแสนจะชิล เพราะโซนนี้มีบาร์เครื่องดื่มในสระน้ำ ที่เราสามารถแช่ ว่ายและชิลพร้อมกับเครื่องดื่มทั้งค็อกเทล วิสกี้ เบียร์ น้ำผลไม้ เหมาะมากกับเวลาแดดร้อนหรือการพักเพื่อรอเล่นเครื่องเล่นอื่น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgybrpiHaHO90nLF81u4YhUfeXjW80t8m_kU_sS-6y1rfnXEcwI9nYuOpwGC7LGonCz5NU9EGMS-Myw27w0qhJLF-9jwq-DHsnrWMkKM1mvD6iyW8rtjU-x405WeNGPgVr8Ppgpf8Nd6uo/s1600/vana+nava+hua+hin+5.jpg) |
บาร์น้ำ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjeJKW9p7Qi7Fa1xItaBeZavdO_Hjflv5kCT4LUk3JTU5rUmm3IWhCjY5fjJ9R5z3U94GLJ2Zi2e8vH07BvAp6WsGN4U7Y_sLDUQ5_fsDS7jtVThuC-dZ-wvmn7C2fo2FSOHCMCcnXjH-Q/s1600/vana+nava+hua+hin+2.jpg) |
ต้องมีเครื่องดื่ม |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhy-IrNr3-3pV-C_nX0y3xy0QrVome2w17SE7tZXdWY7sSe6I3_a1fGEGyfORGA1s3CrOmxVM_4VABe1pYfr9EbosMMDfD66D4Jx-G6kMH2PFRQi7rjEVDRez34UiRekO1_hOnbPtYwbjI/s1600/vana+nava+hua+hin+3.jpg) |
กลางคืนก็สวยดี ที่สำคัญไม่ร้อน |
ใน วานา นาวา หัวหิน ยังมีโซนอื่นๆอีกเช่นทะเลเทียม โซนเด็ก ล่องห่วงยางชมวิว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4o6idz5DuAZQ23dKf8FB6D3gjlcq4HBmB-qEJEiN8omegQdSwMgHHjeNaGkbzYWTyfFxlbcoQSTzpO-vmWW56nEYDq1hbK67Tzct2c-caVKjcbSQrpeq8PVaDa5qzyeunlW0zegHi9yU/s1600/vana+nava+hua+hin+12.jpg) |
สำหรับเด็ก |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQQqeGggtT2AmZ13xhaT29y5AXL0w6gK1rvj6H8mm24FJZXPFk8fuqDPg4nKxSCXpvlMBrKUUItwNkzZ01EapV71iC_nr6NeIFHyakDYsclqZh-adwHvGivIwuhPdGFpYYFKFOBlOqaqU/s1600/vana+nava+hua+hin+13.jpg) |
สนุกแบบเด็กๆ |
สรุปความคุ้มค่า ความสนุก ของสวนน้ำ วานา นาวา ถือว่ามีเครื่องเล่นที่ใหม่ สะดวกกับการใช้จ่ายด้วยข้อมือ ไม่ต้องพกเงิน แต่คนเยอะทำให้ใช้เวลาในการรอเล่นค่อนข้างนาน แต่คุ้มกับการเปิดประสบการณ์ความสนุก
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น