![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjerpiKO3urJvxhxa8truSLbhyphenhyphen3NJm4loB8TXRnEdlsM9kv_7mGoWA2zBv06t0oEzyZvQZ-_oaw1dib0m4Hj8ij0OnJHo25Sjfeqc1xoYFnTYAxY-Z44_0J3stJvHLC2Fz7vhLJxn22lq8/s1600/Koh+Mun+Klang+cover.jpg) |
summer |
เที่ยวทะเลแหวก บนเกาะส่วนตัว ที่ เกาะมันกลาง จ.ระยอง
หน้าร้อนทีไรเป็นต้องหาเรื่องเที่ยวทะเล ไม่ได้หนีร้อนหรือหนีรักนะครับแต่อยากไปว่ายน้ำ ดำน้ำเที่ยวทะเลแหวกใช้ชีวิตบนเกาะส่วนตัวสักครั้ง ที่สำคัญต้องไม่ไกลกรุงเทพฯ
ว่าแล้วทริปนี้ผมมุ่งหน้าสู่เกาะมันกลาง จังหวัดระยอง เกาะมันกลาง บางคนอาจจะสงสัยว่ามีด้วยเหรอ เคยได้ยินแต่เกาะมันใน เกาะมันนอก เกาะมันกลางก็มีนะครับ ที่สำคัญธรรมชาติเงียบสงบเหมาะกับการพักผ่อนด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjnQxLO70h2y6K0m5zynGE4hje_2C9V7DsacvJ2keYqYV6MSuA2ODlGEZpomURtvygFdU9T7FuFR5DtVufYNQQI4xQJO6KenfF6htlzfYWX9GhzmpTePNbqhJDJrEqmhjfYUgzdO7-y6zk/s1600/kohmunklang-mantakiri-239.JPG) |
ไกวเปล เงียบสงบ |
ผมขอให้ข้อมูลคร่าวๆเกี่ยวกับเกาะมันกลางก่อนครับ เกาะมันกลางมีผู้ถือกรรมสิทธิ์เพียงเจ้าเดียว ทำให้เกาะเงียบสงบเนื่องจากมีการจำกัดนักท่องเที่ยว ซึ่งคนที่จะเที่ยวที่นี่ต้องซื้อเป็นแพ็คเกจทัวร์ เพราะจะรวมค่าอาหาร ที่พัก ค่าเรือเรียบร้อย
การเตรียมตัวทริปนี้ไม่มีอะไรมาก มีเสื้อผ้า ครีมกันแดด สเปรย์กันยุงและแบตเตอรี่สำรองสำหรับโทรศัพท์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg2CIH1zqx9z4KGhwIFhOf9cJdgmsDkqyCxoO31AtM4Vq0SGDNE2-zTnDgbNWCwzE77E2VOd95g5CAr-vP3SUxTg5te4ULKaO3-qOtooXX_U_oEaYrndKhebiNOvrAe3_LB7CCMhN8KCfo/s1600/Koh+Mun+Klang4.jpg) |
เตรียมตัวออกเดินทาง |
การเดินทางผมใช้เส้นทาง มอเตอร์เวย์ บ้านบึง แกลง สู่สำนักงานมันตาคีรีไอส์แลนด์รีสอร์ท ท่าเรืออ่าวมะขามป้อม ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมง พอมาถึงก็จัดการติดแท็กกระเป๋า เพราะจะมีพนักงานยกไปที่เรือและจัดการวางให้ถึงหน้าห้องพัก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhMxqIWBumUwMasFgbE-jKBRd1HtFMOPqI_pY25_ioDIQNux7ptyLBgy3cHZkMmhCXysbikmDYj7rzrf4vptsiQQNPOZTEjw6BuSEnp0hQaty20usgd4_bk6-NG5h0g-WENXjVV7gXUeiA/s1600/Koh+Mun+Klang1.jpg) |
มุ่งหน้าที่หมายแรก เกาะมันใน |
เรือออกจากฝั่งประมาณ 10 โมงกว่าๆเกือบ 11โมง มุ่งหน้าที่หมายแรกคือ เกาะมันใน เกาะที่อนุบาลและเพาะพันธุ์เต่าทะเล ผมนั่งเรือประมาณ 20 นาทีก็ถึงเกาะมันใน ทันที่เรือเทียบท่าก็รีบเดินหนีแสงแดดที่ร้อนระอุท่ามกลางเดือนเมษายน สู่บ่ออนุบาลเต่าและดูพ่อแม่พันธุ์ตัวใหญ่ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhAnw5_AXvVuCFAyvTZplkC8PARh2tNdiXygo5VMXlQTnJXqP_hk30H1lILiuhacmbjEuezcNM5H9KBOeANKdMusyNyoXse-wHSVPtaVo9IXnDo5_9pAgmrzf51vYxUIiZfdH5QR5dG66g/s1600/Koh+Mun+Klang6.jpg) |
เกาะมันใน |
ที่เกาะมันในมีมุมถ่ายรูปเล่นอยู่หลายมุม ซึ่งใช้เวลาอยู่ที่นี่ประมาณ ครึ่งชั่วโมงก็เดินขึ้นเรือแล้วมุ่งหน้าสู่ เกาะมันกลาง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh4DmOkJCgbirVBk9H05F_us7ouCkLQO2qA3IVEl-ujLPVuTsSE5qd1JShCAagcx8UapmhdJnKoCVjMZUoiyOqJTJSfg1qhZU0MUM4Z9G6eueUjBdO-i8b2fzIEch8NECp_AEa-mRk0R9Y/s1600/Koh+Mun+Klang5.jpg) |
เกาะมันใน |
ใช้เวลาบนเรืออีก 10 กว่านาที เราก็ต้องย้ายตัวเองจากเรือใหญ่ลงเรือเล็ก เพราะบริเวณนั้นน้ำตื้น เรือใหญ่เข้าไม่ได้ ภาพที่มองจากเรือไปสู่เกาะ เห็นห้องพักที่ออกแบบมาให้กลมกลืนกับธรรมชาติเป็นอย่างดีและห้องที่ผมได้พักคือ ห้องวิวทะเล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi2RVcJMW4VEyScjAJylV26Gxu1aPQ6TcXzoE9sR41vlsWJgLxpniuikPYuKeHiXGhacP-0jYTNVLKIVPipQdb-kdW4Iom8zw09hGAKGtGL-_jyGAWXmU48XhGxWFPbxAzl-m3ZaZxKBHA/s1600/Koh+Mun+Klang7.jpg) |
เกาะมันกลาง |
ก่อนที่จะเข้าห้องพัก มื้อเที่ยงรอผมอยู่ 1มื้อ จะมีอาหารประมาณ 5 อย่างและผลไม้อีก 1 อย่าง ซึ่งรวมกับค่าทัวร์แล้ว พออิ่มท้องก็ขอไหว้เจ้าแม่กวนอิมขอพรเพราะที่เกาะมีศาลเจ้าแม่กวนอิมด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhE4L5ykap8izaxcdKsPyV_pMwQZuhO0LG_uE_uJ_viA7M8AcomyxBQXyysOiGNyHE6nSC_49fC9xefk4kUSlNV3oj2NbsYrJOtdoE-vhwCIqReETv3_J4RLM2Zo0-5eFl3EInbXNIXO-4/s1600/Koh+Mun+Klang8.jpg) |
บรรยากาศบนเกาะมันกลาง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjl8ZTreAGf5UpRfW02g_HSCp3LsZszdRwuXX7ndPShEzfulj0S7a947lB8mwvkrUC1QeffSJ33d4gshQubTPv-J4GL8SI8PbGt8ARtvJJmjf_g6dHHnBXNJtgXRBzqtu4JwpSjQUgpNVA/s1600/Koh+Mun+Klang12.jpg) |
อาหารจัดเต็ม |
หลังจากที่อิ่มท้องก็เก็บข้าวของแล้วนั่งเล่นริมทะเล ไกวเปลไปมาจนเกือบหลับก็บรรยากาศมันชิลหนิครับ ช่วยไม่ได้ พอประมาณ บ่าย 3 โมงทางรีสอร์ทก็ปั่นไฟให้ใช้ก่อนหนึ่งรอบเพราะคงเห็นว่าเราเดินทางและเจอแดดร้อน พอได้แอร์เย็นๆเท่านั้นงีบก่อนหนึ่งรอบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEghbEdLgBLm27qgUBJK8Agb9rkpzfOlr1j8bEk0GVZOpIsebswrV9XxGv30oMzyQVzHGVs5AB4m3HMLl_rpG86DCo5J66YGm_RAMjkkrZnLN_Xtl7TZ1wd3PzhsR4Zzk6ztiMw5xZDvxJ4/s1600/Koh+Mun+Klang10.jpg) |
มุมชิลๆ |
สี่โมงกว่าๆมีคนมาเคาะประตูห้องแล้วถามว่าไปแคะหอยกันไหมที่ท้ายเกาะ ไปดูทะเลแหวกด้วย พอได้ยินว่าแคะหอยดูทะเลแหลกแค่นั้นแหละ ตาสว่าง แล้วคว้ากล้องเดินตามไปโดยทันที ทางเดินไม่ยางเลาะทะเลขึ้นเนินเขา ลงเนินเขาก็ถึงแล้ว จริงๆก็เดินประมาณ 10 นาที
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzEYz8k1CPmg_YjfWGV0YSoo6l4eEObgKkKtDRfcdadQpEKuF8Gdvz8xdaNYbU5J_-G6jdR7UBG1vZpFmyDDtuUz77uMDcWFbHqPLtCukNm9kpBWAKeY3yfSJ1oC81qPcF_9DOTQJQtuY/s1600/kohmunklang-mantakiri-216.JPG) |
เที่ยวเป็นระเบียบ |
ช่วงที่ออกมาแคะหอยและดูทะเลแหวกเป็นช่วงน้ำลง ซึ่งบริเวณที่แคะหอยคือเกาะเล็กๆที่มีทรายทอดยาวเชื่อมกับเกาะใหญ่ บริเวณนั้นมีเหอยนางรมเกาะเยอะมากแต่เราก็เลือกตอกตัวใหญ่ๆ ตอกเสร็จล้างน้ำนิดหน่อยแล้วจิ้มน้ำจิ้มซีฟู้ดกินแกล้มกับยอดกระถินอร่อยมาก มีให้กินไม่อั้นอยากินเท่าไรตอกเอา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJzYsS8FgCAlwRpgsM-f9ae1814XjQAkmuAdoPYkXh5mgx3UxKCLv5sKx5NYDJb6kpQNkfYO2HkTf11GO5LeHRZi21ZxTkX5mWudOqHpYCLqekMAcaOODXJBcvXDUzglzxwuP961MiUQE/s1600/kohmunklang-mantakiri-219.JPG) |
ผลัดกันแคะหอยคนละทีสองที |
พอกินหอยไปก็เริ่มมีแรงเดินถ่ายรูปทะเลแหวกปีนป่ายก้อนหินหามุมสูงๆสวยดี และที่หอนสูงสามารถนั่งชมวิวพระอาทิตย์ตกใด้ด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKMAC8rKnxHCbDmvIvwQmZ2mEt-0MxXelUVkcjWE8X4u1Rnzb9_Pbr24IsivL5BwkV-gNhSf0d_lOOc2IubnuDjS2o0Y_9wc00T6NFvcFQB5ocYBpMozloniySZaiErN2KvKtJYpqnsL4/s1600/Koh+Mun+Klang2.jpg) |
ท่าเบาๆบนก้อนหิน |
ทะเลแหวกเกาะมันกลาง ต้องมาช่วงน้ำลงสุดเท่านั้น ไม่อย่างนั้นทรายจะไม่พ้นน้ำแต่ก็มองเห็นว่ามีแนวทรายเชื่อมเกาะสองเกาะ ทะเลแหวกที่เกาะมันกลางคนไม่เยอะเพราะมีแต่นักท่องเที่ยวที่มาพักเท่านั้น ขนาดของทะเลแหวกยาวประมาณ 30-50 เมตร กว้างประมาณครึ่งเมตร ดูเป็นทะเลแหวกที่กระทัดรัดน่ารักดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi9yzAi4VkcKp5PoXlNiOqZuY05NyQ49DZlg8kUWOZdno_zQoUBT69DZDzDlJX4pIZpUxhrHTOTzlIqyAxJb93prlavkeYbOV5oP0f0PHfeFFc7H2C40PTHpRn8joBsOCZ0RHpiU8uF_7E/s1600/kohmunklang-mantakiri-223.JPG) |
ทะเลแหวก เกาะมันกลาง |
เดินกลับจากทะเลแหวกมาเล่นน้ำที่หน้าห้องพักต่ออีกนิดแล้วอาบน้ำเพราะมื้อเย็นรอเราอยู่ พูดถึงเรื่องอาบน้ำให้ข้อมูลอีกนิด น้ำจืดที่เกาะต้องขนถ่ายโดยเรือเพราะว่าเอามาจากฝั่ง บนเกาะไม่มีแหล่งน้ำจืดธรรมชาติ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgysKpq0Xp4_znLn_gstxozhbhS2wNfHeC7b-QwsCF2I644CGmWbopyzUlmAH9ExRAORJqvL8Su1BzqwxUSmF4nYkRb217YpxjM2H3GEcZkt9eD5vNXyX455RGx7MgZTPckZJrIf8Dr2z0/s1600/Koh+Mun+Klang15.jpg) |
บรรยากาศของห้องพัก |
มื้อเย็นมีเมนู......รสชาติอาหารถูกปาก ระหว่างที่กำลังอร่อยกับมื้อเย็น เหลือบตาไปเห็นแสงเหนือสีเขียวสว่างบนฟ้า ความจริงเป็นแสงไฟสีเขียวจากเรือไดหมึกครับ ฮ่าๆๆๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjFNSgb2pEq1QxskcsxLU-murJSCNb7UTBbaqa1RH299h0qomgpY8dQ0StdR5E-tkWYmh81tot60ireCVFzTfoQjj8Gv7LGfmePmXfDPyCg_cZ_g81jMXSP8tmA4wkvxoSUWmXAy4ssWT0/s1600/Koh+Mun+Klang13.jpg) |
อาหารจัดเต็ม |
เช้าวันที่สองของการเดินทาง
เช้านี้ก็ตื่นสายตามปรกติ เอ๊ะ ยังไง ถ้าแอร์ไม่ตัด ไฟไม่ดับคงนอนยาวแน่ๆ ต้องขอบคุณการตัดไฟที่ทำให้ผมตื่น
อาหารว่างตอนเช้ามี น้ำส้ม ชา กาแฟ ขนมปัง ส่วนอาหารเช้าจานหลักจะเป็นข้าวต้มหรือจะเลือกเอาอาหารเช้าสไตล์อเมริกันก็ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhxsKr91qbqG4cPfDRd0Tv0Qiwr9EhP_Ma1mIeru6ghF7WX2tnyAYRekJocjgNbOWIb_uyG2nU_CiylgIpL6AQ1RuOtooWdn8-JC4qCLEoYScZQrujiFjJZpYLgmxC-j7wuwE_pOOpoy1g/s1600/Koh+Mun+Klang9.jpg) |
บรรยากาศเกาะมันกลาง |
กิจกรรมวันนี้หลังจากที่ทานอาหารเช้าเสร็จมีเวลาเตรียมตัวสักพักเพราะต้องออกไปดำน้ำบริเวณหลังเกาะ แต่ต้องนั่งเรือไปเนื่องจากทางลงด้านหลังเกาะไม่ทีทางเดินลง ใช้เวลานั่งเรือประมาณ ไม่เกิน 10 นาทีก็ถึงที่หมาย ใส่เสื้อชูชีพพร้อมหน้ากาก กระโดดลงจากเรือแล้วดำผุดดำว่าย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJuGlgQPQ7rPI6m5RpU6hkOe93U06Y0NI5qubnusDq-S2EF2eIT_8hmNbl0bEEKCRAWCObi_mo5WBeSyFgkvhIlHGTFNX54bPk-rJWx2wFbSBIJEW397S35-ITtOf7mDPAbnQkSH44rVQ/s1600/Koh+Mun+Klang3.jpg) |
ใต้น้ำที่เกาะมันกลาง |
บริเวณจุดดำน้ำนี้มีปะการังสมอง ปะการังเขากวาง แต่ที่เจอเยอะคือ หอยมือเสือ ทั้งขนาดเล็กและใหญ่หลากสี หญ้าทะเลผมเห็นประมาณ 4-5 จุดความยาวประมาณเซ็นนิดๆ คิดว่าอนาคตอาจจะเป็นที่อยู่ของปลาการ์ตูน
ไฮไลท์สำหรับผมที่ดำน้ำไปเจอคือ ปะการังรูปหัวใจ พอได้เห็นก็ต้องขอบอกว่าใครที่จะมาดำน้ำจุดนี้ต้องดู เพราะผมให้เป็นแลนด์มาร์ค จุดดำน้ำเกาะมันกลาง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgfZMQicNPuP6tlgT7W6ERKVuxdK1iWfpTbki8Z38oiavqHFOSUzdoTAxk9h38Kp3GGrG9wXncJaSVDBGHbe2Ihx2raT6ckz2YFrhEk_p0WF4X8t5L9vtxEYPDwE_0YgI6MpfHeQk7VogQ/s1600/kohmunklang-mantakiri-155.JPG) |
ใครมาดำน้ำที่เกาะมันกลางต้องหาให้เจอ |
ใช้เวาลดำน้ำอยู่ประมาณ 1 ชั่วโมงก็เดินทางกลับเพื่อเตรียมตัวทานข้าวเที่ยง เล่นน้ำหน้าเกาะแล้วเดินทางกลับ
มื้อเที่ยงสุดท้ายบนเกาะ อาหารจัดเต็มเหมือนเดิม แต่ 1 เมนูของหวานที่ต้องกินคือ กล้วยทอดราดน้ำผึ้ง รับรองอร่อยถูกปากและถูกใจแน่นอน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjsUrAt-yH7a7cbGE7ZAXoct4NDtTMx6Y0e-0LcudV_1CGFXQ8qGLOkmpDFMKy6GiCYn4vPYPmFnznq2FzEtH7HuK1PFKiHxw8eToYj7P2CopM8QTm6eEwjBxi5kS_s9QJx-NdRBoRy81E/s1600/Koh+Mun+Klang14.jpg) |
อาหารจัดเต็ม |
ระหว่างทานอาหารเที่ยง เจ้าหน้าที่ก็นำกระเป๋าเราขนถ่ายขึ้นเรือไปก่อนและเรือในวันเดินทางกลับคือ เรือไม้สัก ใช้เวลาเดินทางประมาณครึ่งชั่วโมงก็ถึงฝั่งเป็นที่เรียบร้อยรอรับกระเป๋าและอำลา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjmFvtXgNbtvkwwztcMuf8tIfFE7tC4D5Ph7mzUVFUsXnlR7f9GxG8UkuMVOXsluwbEF7kHeln4ZmnDu21j_9jtRky4VDARBvgBy7x2H0S1RXQIy9oQ6RphUMHC4JmG_KvA886K1Sgl0r4/s1600/Koh+Mun+Klang11.jpg) |
บรรยากาศ |
จุดเด่น
เป็นเกาะส่วนตัว เจ้าของเดียวทำให้เงียบสงบ
ธรรมชาติบนเกาะยังอุดมสมบูรณ์
ไม่ไกลกรุงเทพฯ
มีจุดดำน้ำของตัวเอง
มีทะเลแหวก
จุดด้อย
สัญญาณโทรศัพท์มีน้อย
สัญญาณอินเตอร์เน็ตมาเป็นช่วงๆ
บนเกาะไม่มีไฟฟ้าตลอด 24 ชั่วโมง
ไม่มีบาร์เครื่องดื่มจำพวกน้ำผลไม้ปั่น
ป้ายบอกทางบนเกาะไม่ชัดเจน
การเดินทาง
รถส่วนตัว ใช้เส้นทาง มอเตอร์เวย์ บ้านบึง แกลง
รถตู้โดยสาร สามารถขึ้นได้ที่อนุเสาวรีย์ชัยฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgOeN80FzzbTbLRa7xIycjP9b54X456fkUwQL2JnX-uiMdCmSkj8Ac4G9IRhJPYT2SrLPU4dF4T7ngYBbf76uzjaXMutcCg1yu9IsAf07q-WIyWv6q2QyQKCOm8XFmb6vBU-iQrJKb-pcw/s1600/mapmantakiri.jpg) |
แผนที่ |
ค่าใช้จ่าย
2 วัน 1 คืน 4,850 high season 5,050
3 วัน 2 คืน 6,850 high season 7,250
high season
(ตั้งแต่วันที่ 1 มีนาคม - 15 พฤษภาคม)
การสำรองแพ็คเกจ
โทร 087-992-1999, 087-921-7555, หรือ โทร (038) 657-232 แฟกซ์ : (038) 657-577
e-mail : mantakiri@hotmail.com
รูปภาพเพิ่มเติม
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น